#1 Dịch Vụ Tư Vấn Hoàn Công Công Trình Xây Dựng Sai Phép

0
302
Dịch Vụ Tư Vấn Hoàn Công Công Trình Xây Dựng Sai Phép
Dịch Vụ Tư Vấn Hoàn Công Công Trình Xây Dựng Sai Phép

   Hoàn công nhà xây dựng là một thủ tục hành chính trong hoạt động xây dựng công trình nhà cửa trên đất. Thủ tục này ghi nhận thông tin tài sản gắn liền với đất.

   Tuy nhiên, để hoàn công công trình thì nhà phải xây dựng theo đúng giấy phép. Vậy nếu như trường hợp nhà xây dựng sai phép thì việc hoàn công xây dựng sẽ như thế nào? Bạn (quý khách hàng) quan tâm, hãy tham khảo ý kiến tư vấn của chuyên gia pháp lý, luật sư nhà đất qua bài viết “Hoàn công nhà xây dựng sai phép” dưới đây.

1. Xây dựng sai phép là gì?

   Hành vi xây dựng sai phép quy định tại Khoản 5 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP được hiểu là Xây dựng sai một trong các nội dung của giấy phép xây dựng và các bản vẽ thiết kế được cơ quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu kèm theo giấy phép xây dựng được cấp”.

   Xây dựng sai phép, trái phép xảy ra tại nhiều địa phương. Tùy thuộc vào từng loại giấy phép xây dựng mà mức xử phạt sẽ khác nhau, ngoài việc bị phạt tiền thì buộc phải tháo dỡ nếu không được điều chỉnh giấy phép xây dựng.

2. Xây dựng sai phép có được hoàn công ?

   Công trình xây dựng thi công sai với giấy phép xây dựng đã được nhà nước phê duyệt ở thời điểm hiện tại diễn ra nhiều. Đặc biệt là ở những đô thị phát triển như TP. HCM, Bình Dương,…

   Nguyên nhân thì có nhiều, phần lớn chủ yếu vẫn là do sự buông lỏng của công tác quản lý khi kiểm kê các công trình đang xây dựng.

   Tuy nhiên, việc hoàn công nhà khi xây dựng trái phép có thể thực hiện được. Dĩ nhiên theo quy định của pháp luật sai thì sẽ bị phạt và phạt như thế nào ?

2.1 Luật nộp phạt khi xây dựng sai phép

   Pháp luật đất đai Việt Nam hiện hành quy định:

“Công trình xây dựng buộc phải theo giấy phép đã xin trước đó. Trường hợp công trình xây dựng sai phép sẽ bị xử phạt hành chính. Và buộc phải tháo dỡ công trình xây sai phép. Mức xử phạt do xây nhà sai với thiết kế được quy định tại Khoản 4 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP.”

Cụ thể như sau:

Điều 15. Vi phạm quy định về trật tự xây dựng:

   4. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu  cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

   Tóm lại mức nộp phạt khi xây dựng sai phép sẽ từ 10 triệu tới 20 triệu đồng.

Dịch Vụ Tư Vấn Hoàn Công Công Trình Xây Dựng Sai Phép
Dịch Vụ Tư Vấn Hoàn Công Công Trình Xây Dựng Sai Phép

2.2 Một số lưu ý:

   Các hành vi vi phạm theo quy định tại khoản 7 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP bị phạt tiền từ 50 – 60 triệu đồng, gồm:

– Xây dựng công trình không phù hợp với quy hoạch xây dựng được duyệt.

– Xây dựng công trình vi phạm chỉ giới xây dựng.

– Xây dựng công trình sai cốt xây dựng.

– Xây dựng công trình lấn chiếm hành lang bảo vệ công trình quốc phòng, an ninh, giao thông (trừ trường hợp quy định tại Nghị định của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt), thủy lợi, đê điều, năng lượng, khu di tích lịch sử – văn hóa và khu vực bảo vệ công trình khác theo quy định của pháp luật;

– Xây dựng công trình ở khu vực đã được cảnh báo về nguy cơ lở đất, lũ quét, lũ ống (trừ trường hợp xây dựng công trình để khắc phục những hiện tượng này).

– Xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích, lấn chiếm không gian đang được quản lý, sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác hoặc của khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung.

3. Làm cách nào để có thể Hoàn công khi xây dựng trái phép

   Theo Điều 31 Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật đất đai:

   “Chứng nhận quyền sở hữu nhà ở Trường hợp nhà ở đã xây dựng không đúng với giấy phép xây dựng được cấp thì phải có ý kiến bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền cấp phép xây dựng xác nhận diện tích xây dựng không đúng giấy phép không ảnh hưởng đến an toàn công trình và nay phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”

   Tóm lại để được hoàn công công trình xây dựng trái phép bạn cần gửi đơn đến UBND cấp huyện, nhờ cơ quan này xác nhận phần xây dựng trái phép đó:

– Không ảnh hưởng đến an toàn công trình

– Phù hợp quy hoạch xây dựng được phê duyệt

– Không ảnh hưởng đến những công trình xây dựng xung quanh

Dịch Vụ Tư Vấn Hoàn Công Công Trình Xây Dựng Sai Phép
Dịch Vụ Tư Vấn Hoàn Công Công Trình Xây Dựng Sai Phép

   Những thủ tục làm hồ sơ khi xin Hoàn công nhà sai phép rất là lằng nhằng. Ở bất kì địa phương nào đi chăng nữa việc Hoàn công sẽ kéo dài và rất khó giải quyết. Vì vậy các bạn cần phải có sự bảo lãnh Luật sư của một công ty chuyên về Pháp lý.

   Công ty Dịch vụ Bất động sản Pháp lý Tuấn Lộc Real luôn luôn sẵn sàng tiếp nhận các hồ sơ về Hoàn công nhà trái phép, luôn luôn lắng nghe bất kì trường hợp, những vấn đề của Quý khách hàng. Chúng tôi đã rất tự hào khi đã hoàn thành 100% những hồ sơ tư vấn và giải quyết liên quan tới Hoàn công nhà ở.

  Trong suốt 8 năm hoạt động trong lĩnh vực Pháp lý Bất động sản. Tuấn Lộc Real hi vọng sẽ mang đến cho khách những giá trị thiết thực nhất về chuyên môn, chất lượng, uy tín và hợp pháp.

   Mọi thông tin liên hệ, Quý khách hàng vui lòng gọi đến Hotline: 0938 392 268 để gặp chuyên gia tư vấn Pháp lý đất đai.

Dịch Vụ Tư Vấn Về Chưa Hoàn Công Nhà Đất
Dịch Vụ Tư Vấn Về Chưa Hoàn Công Nhà Đất

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua: Bộ phận Tư vấn Pháp lý Bất động sản Tuấn Lộc Real

Địa chỉ: 107/6/13 đường 38, P. Hiệp Bình Chánh, Q.Thủ Đức, TP.HCM

Hotline: 0938 392 268

Website: https://alonhadatthuduc.com/

E-mail: Manhtuan1508@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng! Trân trọng!!!

Xem thêm: 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here